bg
left
Hotline
0983 099 105
0934 087 100
loc nuoc phen

Hỏi: Gia đình tôi có một cái giếng đào đã từ nhiều năm nay. Do thời gian gần đây nước giếng bẩn và tanh, gia đình tôi quyết định lấp đi. Thay vào đó chúng tôi có dự định đào một giếng mới. Nhưng nghe mọi người nói nếu gia đình tôi làm như vậy là vi phạm pháp luật. Vậy mong Qúy Báo tư vấn giúp quy trình và thủ tục đào giếng mới như thế nào? Xin cảm ơn! (Bạn đọc ở thành phố Lai Châu, tỉnh lai Châu).
 

Trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Theo thư ông phản ánh, giếng của gia đình ông hiện bẩn và tanh, nên ông quyết định lấp đi là đúng với quy định của pháp luật về tài nguyên nước (được quy định tại điểm d, khoản 1, điều 4 và khoản 4 điều 9, Quyết định số 14/2007/QĐ-BTNMT ngày 04/9/2007 của Bộ Tài nguyên và Môi trường). Tuy nhiên, trong quá trình lấp giếng gia đình ông phải đảm bảo tuân thủ các quy định sau: 

- Thông báo về thời gian, loại vật liệu sử dụng để trám lấp tới UBND cấp xã, phường. Thời gian thông báo chậm nhất là mười (10) ngày làm việc trước khi trám lấp giếng. UBND cấp xã, phường có trách nhiệm thông báo ý kiến của mình cho gia đình ông về nội dung, phương án trám lấp. 

- Trám lấp giếng phải theo quy định tại khoản 3, 4, Điều 10 và Điều 19, Quyết định số 14//2007/QĐ-BTNMT ngày 04/9/2007, cụ thể: 

+ Vật liệu sử dụng để trám lấp là vật liệu tự nhiên, có tính thấm nước kém hơn hoặc tương đương với tính thấm nước của các lớp đất đá xung quanh giếng đào;
+ Việc thi công trám lấp phải thực hiện theo từng đoạn; vật liệu được đổ từ từ, theo từng lớp và phải đầm, nện bằng dụng cụ thích hợp; ít nhất 1m trên cùng của giếng phải được trám lấp bằng sét tự nhiên hoặc vật liệu khác có tính chất tương đương.
- Thông báo kết quả trám lấp: Sau khi hoàn thành công việc trám lấp, chủ giếng lập biên bản trám lấp giếng (theo Mẫu số 02 kèm theo Quyết định số 14) và gửi tới UBND cấp xã, phường.

2. Gia đình ông có dự định đào một cái giếng mới. 

- Theo quy định tại điểm d, đ, Khoản 1, Điều 7, Quyết định số 15/2008/QĐ-BTNMT ngày 31/12/2008 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về bảo vệ nước dưới đất, gia đình ông ở thành phố Lai Châu, có giếng cũ bị ô nhiễm. Như vậy, nguồn nước ngầm trong phạm vi khu vực nhà ông thuộc vùng hạn chế xây dựng mới công trình khai thác nước dưới đất và ông đang có dự định đào một giếng mới tại đó.

- Câu hỏi của ông không nêu rõ quy mô, mục đích khai thác, sử dụng nước nên theo khoản 2, Điều 7, Quyết định số 15/2008/QĐ-BTNMT ngày 31/12/2008 của Bộ Tài nguyên và Môi trường; điểm a, khoản 2, Điều 16, nghị định 201/2013/NĐ-CP ngày 27/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Tài nguyên nước. Chúng tôi đưa ra các trường hợp sau để ông lựa chọn:

+ Được phép đào giếng mới có lưu lượng khai thác không quá10m 3/ngày đêm và đảm bảo tổng lượng nước dưới đất khai thác nhỏ hơn trữ lượng có thể khai thác; không làm tăng nguy cơ gây sụt lún, ô nhiễm, suy thoái, cạn kiệt nguồn nước dưới đất trong vùng hoặc làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng khai thác nước dưới đất của các công trình khai thác nước dưới đất liền kề hiện có. Phải thông báo tới UBND cấp xã, phường; đăng ký với Phòng Tài nguyên Môi trường cấp huyện, thành phố.

+ Được phép đào giếng mới có lưu lượng khai thác từ 10m3/ngày đêm trở lên. Trước khi đào giếng thì phải được UBND tỉnh hoặc Bộ Tài nguyên và Môi trường cấp giấy phép khai thác sử dụng nước dưới đất (khai thác từ 10 đến dưới 3.000m3/ngày đêm thuộc thẩm quyền của UBND tỉnh cấp, từ 3.000m3/ngày đêm trở lên thuộc thẩm quyền của Bộ Tài nguyên và Môi trường cấp phép.

Báo TN&MT

Post: lọc phèn - Date post: 23-09-2017

Đánh giá:  4.5 / 5

vote locphen.vn vote locphen.vn vote locphen.vn vote locphen.vn vote 4.5 sao locphen.vn   311  
Tin tức liên quan
Chất lượng nước giếng khoan trên địa bàn HCM

Trung tâm Y tế dự phòng đã thực hiện giám sát chất lượng nước hàng tháng theo QCVN 02:2009/BYT, kết quả giám sát 8 tháng đầu năm 2016 như sau:

Xử Lý Nước Nhiễm Khuẩn Ecoly

Cô Lan cho biết gia đình cô sử dụng nước máy do Công Ty cấp nước cung cấp, trong một lần mang nước đi xét nghiệm cô biết được nguồn nước sinh hoạt của gia đình mình bị nhiễm khuẩn ecoly gấp nhiều lần tiêu chuẩn cho phép

Nước sạch về bà con vùng Cửu Long

Những công trình nước và bồn chứa nước từ chương trình “Xả 1 lần cùng Comfort, tiết kiệm cho bạn, giúp vùng hạn mặn” giúp người dân Đồng bằng sông Cửu Long có nước sạch lâu dài và vệ sinh trong mùa khô.

Vụ cá chết tại Cà Mau: 100% mẫu nước vượt ngưỡng cho phép

Trong vụ cá chết hàng loạt trên địa bàn tỉnh Cà Mau thời gian vừa qua, các mẫu nước được lấy kiểm nghiệm đều vượt ngưỡng cho phép.

Nước thải đô thị không qua xử lý đe dọa sức khỏe cộng đồng

Nước thải chưa qua xử lý ở các thành phố đang dùng để tưới tiêu khiến 885 triệu người bị phơi nhiễm, có nguy cơ mắc các bệnh như tiêu chảy, tả.

Nghịch lý dân phải dùng nước bẩn do nhà máy nước sạch cung cấp

Đối với vùng nông thôn, vùng có điều kiện kinh tế khó khăn được cung cấp nước sạch sinh hoạt là niềm vui của người dân. Thế nhưng, chuyện thật tưởng như đùa; gần 1 tháng qua, người dân xã Nhị Hà, huyện Thuận Nam – tỉnh Ninh Thuận lại phải dùng nước bẩn do Nhà máy nước sạch cung cấp.(Nguồn: VTC 14)

Chủ tịch Hà Nội: Hy vọng đến năm 2019 nước sông Tô Lịch đảm bảo sạch

Theo ông Chung, hiện thành phố đang xây dựng, triển khai 5 giải pháp để ứng phó với biến đổi khí hậu. Cụ thể, giải pháp đầu tiên là trồng 1 triệu cây xanh. Thứ hai, tổ chức duy tu, duy trì các hồ trữ nước trên địa bàn Hà Nội.

4 triệu nên mua bình lọc nước của hãng nào?

4 triệu nên mua bình lọc nước của hãng nào? đây là băng khoan của anh Lâm, Theo công ty Tân Binh với 4tr hiên nay anh hoàn toan có thể sở hữu chiếc máy lọc RO sang trọng

> Thủ tục trám lấp giếng không sử dụng Reviewed by Tan Binh's client on Jan 6 . Tin tức về tầm quan trong của nước đối với sức khỏe con người

Hỏi: Gia đình tôi có một cái giếng đào đã từ nhiều năm nay. Do thời gian gần đây nước giếng bẩn và tanh, gia đình tôi quyết định lấp đi. Thay vào đó chúng tôi có dự định đào một giếng mới. Nhưng nghe mọi người nói nếu gia đình tôi làm như vậy là vi phạm pháp luật. Vậy mong Qúy Báo tư vấn giúp quy trình và thủ tục đào giếng mới như thế nào? Xin cảm ơn! (Bạn đọc ở thành phố Lai Châu, tỉnh lai Châu).
 

Trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Theo thư ông phản ánh, giếng của gia đình ông hiện bẩn và tanh, nên ông quyết định lấp đi là đúng với quy định của pháp luật về tài nguyên nước (được quy định tại điểm d, khoản 1, điều 4 và khoản 4 điều 9, Quyết định số 14/2007/QĐ-BTNMT ngày 04/9/2007 của Bộ Tài nguyên và Môi trường). Tuy nhiên, trong quá trình lấp giếng gia đình ông phải đảm bảo tuân thủ các quy định sau: 

- Thông báo về thời gian, loại vật liệu sử dụng để trám lấp tới UBND cấp xã, phường. Thời gian thông báo chậm nhất là mười (10) ngày làm việc trước khi trám lấp giếng. UBND cấp xã, phường có trách nhiệm thông báo ý kiến của mình cho gia đình ông về nội dung, phương án trám lấp. 

- Trám lấp giếng phải theo quy định tại khoản 3, 4, Điều 10 và Điều 19, Quyết định số 14//2007/QĐ-BTNMT ngày 04/9/2007, cụ thể: 

+ Vật liệu sử dụng để trám lấp là vật liệu tự nhiên, có tính thấm nước kém hơn hoặc tương đương với tính thấm nước của các lớp đất đá xung quanh giếng đào;
+ Việc thi công trám lấp phải thực hiện theo từng đoạn; vật liệu được đổ từ từ, theo từng lớp và phải đầm, nện bằng dụng cụ thích hợp; ít nhất 1m trên cùng của giếng phải được trám lấp bằng sét tự nhiên hoặc vật liệu khác có tính chất tương đương.
- Thông báo kết quả trám lấp: Sau khi hoàn thành công việc trám lấp, chủ giếng lập biên bản trám lấp giếng (theo Mẫu số 02 kèm theo Quyết định số 14) và gửi tới UBND cấp xã, phường.

2. Gia đình ông có dự định đào một cái giếng mới. 

- Theo quy định tại điểm d, đ, Khoản 1, Điều 7, Quyết định số 15/2008/QĐ-BTNMT ngày 31/12/2008 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về bảo vệ nước dưới đất, gia đình ông ở thành phố Lai Châu, có giếng cũ bị ô nhiễm. Như vậy, nguồn nước ngầm trong phạm vi khu vực nhà ông thuộc vùng hạn chế xây dựng mới công trình khai thác nước dưới đất và ông đang có dự định đào một giếng mới tại đó.

- Câu hỏi của ông không nêu rõ quy mô, mục đích khai thác, sử dụng nước nên theo khoản 2, Điều 7, Quyết định số 15/2008/QĐ-BTNMT ngày 31/12/2008 của Bộ Tài nguyên và Môi trường; điểm a, khoản 2, Điều 16, nghị định 201/2013/NĐ-CP ngày 27/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Tài nguyên nước. Chúng tôi đưa ra các trường hợp sau để ông lựa chọn:

+ Được phép đào giếng mới có lưu lượng khai thác không quá10m 3/ngày đêm và đảm bảo tổng lượng nước dưới đất khai thác nhỏ hơn trữ lượng có thể khai thác; không làm tăng nguy cơ gây sụt lún, ô nhiễm, suy thoái, cạn kiệt nguồn nước dưới đất trong vùng hoặc làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng khai thác nước dưới đất của các công trình khai thác nước dưới đất liền kề hiện có. Phải thông báo tới UBND cấp xã, phường; đăng ký với Phòng Tài nguyên Môi trường cấp huyện, thành phố.

+ Được phép đào giếng mới có lưu lượng khai thác từ 10m3/ngày đêm trở lên. Trước khi đào giếng thì phải được UBND tỉnh hoặc Bộ Tài nguyên và Môi trường cấp giấy phép khai thác sử dụng nước dưới đất (khai thác từ 10 đến dưới 3.000m3/ngày đêm thuộc thẩm quyền của UBND tỉnh cấp, từ 3.000m3/ngày đêm trở lên thuộc thẩm quyền của Bộ Tài nguyên và Môi trường cấp phép.

Báo TN&MT

Rating: 4.5
logo footer
Hotline
0983 099 105
0934 087 100
Địa chỉ
116 Quốc lộ 22 (Đối diện bến xe An Sương), F. Trung Mỹ Tây, Q.12, HCM
Tìm kiếm